Có phải mang bằng lái xe khi dữ liệu đã có trong CCCD?

Thông tin thêm về Có phải mang bằng lái xe khi dữ liệu đã có trong CCCD?

Căn cước công dân gắn chip có tích hợp bằng lái xe?
Người dân có phải mang Giấy phép lái xe khi đã tích hợp vào CCCD gắn chip? Đây là câu hỏi được rất nhiều người dân quan tâm khi mà thời gian gần đây việc tích hợp tích hợp bằng lái xe, thẻ ngân hàng cũng như các thông tin cá nhân khác vào thẻ căn cước gắn chip đang được Bộ công an tích cực triển khai. Vậy thẻ căn cước gắn chip tích hợp những gì? Có phải mang bằng lái xe khi dữ liệu đã có trong CCCD? Sau đây là nội dung chi tiết, mời các bạn cùng theo dõi.
Lừa đảo qua mạng xã hội: Người bị hại nên trình báo ngay với cơ quan Công an
Người dân có phải mang Giấy phép lái xe khi đã tích hợp vào CCCD gắn chip?
Câu hỏi: Bạn đọc thắc mắc, khi Giấy phép lái xe đã tích hợp vào Căn cước công dân (CCCD) gắn chip, vậy người dân có cần xuất trình nữa không hay chỉ cần mang theo CCCD khi bị kiểm tra?
Trả lời câu hỏi của bạn đọc, thượng tá Tạ Thị Hồng Minh – Phó Trưởng phòng, Phòng Hướng dẫn tuyên truyền và điều tra, giải quyết tai nạn giao thông, Cục Cảnh sát giao thông, Bộ Công an cho biết, thời gian qua, việc Giấy phép lái xe (GPLX) được tích hợp vào Căn cước công dân (CCCD) gắn chip nhằm khai thác có hiệu quả cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, nâng cao hiệu quả quản lý nhà nước trong việc liên kết các dữ liệu chuyên ngành khác với dữ liệu quốc gia về dân cư.
Việc này sẽ giảm được một số thủ tục hành chính cũng như một số bước trung gian gây phiền hà cho nhân dân như thủ tục liên quan đến cấp mới, cấp đổi, cấp lại GPLX, cơ quan có thẩm quyền có thể làm các thủ tục liên quan đến GPLX tại bất cứ nơi nào (thường trú, tạm trú) mà không cần làm các thủ tục xác nhận như trước đây.
Ngoài ra, việc thay đổi nơi ở của công dân được cập nhật vào cơ sở dữ liệu dân cư, do vậy các vụ việc hành chính của công dân (bị xử phạt, thông báo vi phạm…) cũng sẽ rất thuận lợi cho người dân và công tác quản lý nhà nước về trật tự an toàn giao thông đường bộ.
Theo thượng tá Minh, tại khoản 1 Điều 41 Công ước Viên về giao thông đường bộ mà Việt Nam tham gia ký kết là thành viên, quy định
“Người điều khiển phương tiện cơ giới phải có GPLX; khoản 2 Điều 41 Công ước Viên, quy định: Quốc gia ký kết phải công nhận những lái xe sở hữu GPLX quốc tế phù hợp với quy định Công ước”. Đồng thời, theo khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định “Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo GPLX đối với người điều khiển xe cơ giới”.
“Những vấn đề quy định về GPLX, dự thảo Luật Trật tự, an toàn giao thông đường bộ phải nội luật hóa những nội dung mà Công ước Viên về giao thông đường bộ quy định, kế thừa Luật Giao thông đường bộ 2008” – thượng tá Minh nói.
Do đó, người dân khi điều khiển xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ phải mang theo GPLX theo quy định là bắt buộc.
Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên chuyên mục Phổ biến pháp luật của Xgame.

#Có #phải #mang #bằng #lái #khi #dữ #liệu #đã #có #trong #CCCD

Căn cước công dân có tích hợp mẹo với bằng lái xe?

Tôi có cần mang theo giấy phép lái xe nếu tích hợp chip trong CCCD không? Đây là câu hỏi được nhiều người quan tâm trong những ngày qua khi Bộ Công an tích cực hỗ trợ tích hợp giấy phép lái xe, thẻ ngân hàng và các thông tin cá nhân khác trên thẻ căn cước gắn chip. .. Vì vậy, những gì đi vào thẻ ID chip? Tôi có cần mang theo giấy phép lái xe nếu dữ liệu đã có trên CCCD không? Xin vui lòng bấm vào đây để biết thêm chi tiết. Theo chúng tôi.

  • Lừa đảo trên mạng xã hội: Nạn nhân nên báo cảnh sát ngay lập tức

Tôi có cần mang theo giấy phép lái xe nếu tích hợp chip trong CCCD không?

Câu hỏi: Bạn đọc thắc mắc không biết người dân có cần xuất trình thêm khi giấy phép lái xe được gắn vào thẻ Căn cước công dân (CCCD), hay khi đến làm thủ tục phải mang theo CCCD. ..

Trả lời câu hỏi của bạn đọc, Đại tá Tạ Ti Phông-min, Phó Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông, Cục Điều tra, truy tố tai nạn giao thông, Cơ quan CSĐT Bộ Công an cho biết, trong thời gian qua, việc sử dụng có hiệu quả cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư: Cho biết a. Để nâng cao hiệu quả quản lý nhà nước khi liên thông giấy phép lái xe, giấy phép lái xe (GPLX) được tích hợp vào thẻ Căn cước công dân (CCCD) có gắn chip, sử dụng hiệu quả Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư. Dữ liệu nghề nghiệp khác với dữ liệu dân số quốc gia.

Như vậy sẽ giảm số lượng thủ tục hành chính, giảm bớt các thủ tục trung gian gây phiền hà cho người dân như cấp mới, cấp đổi, cấp lại giấy phép lái xe, cơ quan có thẩm quyền mới thực hiện được các thủ tục sau. Bạn có thể nhận GPLX ở bất kỳ đâu (nơi thường trú, nơi tạm trú) mà không cần phải làm thủ tục xác nhận như trước đây.

Ngoài ra, cơ sở dữ liệu dân cư cập nhật các biến động về nhà ở của công dân, các hồ sơ xử lý hành chính của công dân (xử phạt, thông báo vi phạm…) rất hữu ích cho công tác quản lý nhà nước về con người, về trật tự ATGT đường bộ. sự an toàn.

Theo Đại tá Min, Việt Nam đã ký kết Điều 41 Khoản 1 Công ước Viên về Giao thông đường bộ.

“Người điều khiển ô tô phải có giấy phép lái xe. Điều 41 (2) của Công ước Viên quy định rằng: Các Bên có bằng lái xe quốc tế phù hợp với các quy định của Công ước. Đồng thời, theo Điều 58 Khoản 2 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 thì “khi điều khiển phương tiện phải có Giấy phép lái xe”.

Ông Min nói: “Các vấn đề quy định liên quan đến giấy phép lái xe, luật trật tự an toàn giao thông đường bộ nên kế thừa Luật Giao thông đường bộ năm 2008 và nội dung hóa nội dung của Công ước Viên về Giao thông đường bộ …

Do đó, nếu bạn điều khiển xe ô tô tham gia giao thông đường bộ thì bạn phải mang theo giấy phép lái xe theo quy định.

Tham khảo thông tin hữu ích khác trong phần Tiết lộ pháp lý dữ liệu lớn.


Thông tin thêm về Có phải mang bằng lái xe khi dữ liệu đã có trong CCCD?

Căn cước công dân gắn chip có tích hợp bằng lái xe?
Người dân có phải mang Giấy phép lái xe khi đã tích hợp vào CCCD gắn chip? Đây là câu hỏi được rất nhiều người dân quan tâm khi mà thời gian gần đây việc tích hợp tích hợp bằng lái xe, thẻ ngân hàng cũng như các thông tin cá nhân khác vào thẻ căn cước gắn chip đang được Bộ công an tích cực triển khai. Vậy thẻ căn cước gắn chip tích hợp những gì? Có phải mang bằng lái xe khi dữ liệu đã có trong CCCD? Sau đây là nội dung chi tiết, mời các bạn cùng theo dõi.
Lừa đảo qua mạng xã hội: Người bị hại nên trình báo ngay với cơ quan Công an
Người dân có phải mang Giấy phép lái xe khi đã tích hợp vào CCCD gắn chip?
Câu hỏi: Bạn đọc thắc mắc, khi Giấy phép lái xe đã tích hợp vào Căn cước công dân (CCCD) gắn chip, vậy người dân có cần xuất trình nữa không hay chỉ cần mang theo CCCD khi bị kiểm tra?
Trả lời câu hỏi của bạn đọc, thượng tá Tạ Thị Hồng Minh – Phó Trưởng phòng, Phòng Hướng dẫn tuyên truyền và điều tra, giải quyết tai nạn giao thông, Cục Cảnh sát giao thông, Bộ Công an cho biết, thời gian qua, việc Giấy phép lái xe (GPLX) được tích hợp vào Căn cước công dân (CCCD) gắn chip nhằm khai thác có hiệu quả cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, nâng cao hiệu quả quản lý nhà nước trong việc liên kết các dữ liệu chuyên ngành khác với dữ liệu quốc gia về dân cư.
Việc này sẽ giảm được một số thủ tục hành chính cũng như một số bước trung gian gây phiền hà cho nhân dân như thủ tục liên quan đến cấp mới, cấp đổi, cấp lại GPLX, cơ quan có thẩm quyền có thể làm các thủ tục liên quan đến GPLX tại bất cứ nơi nào (thường trú, tạm trú) mà không cần làm các thủ tục xác nhận như trước đây.
Ngoài ra, việc thay đổi nơi ở của công dân được cập nhật vào cơ sở dữ liệu dân cư, do vậy các vụ việc hành chính của công dân (bị xử phạt, thông báo vi phạm…) cũng sẽ rất thuận lợi cho người dân và công tác quản lý nhà nước về trật tự an toàn giao thông đường bộ.
Theo thượng tá Minh, tại khoản 1 Điều 41 Công ước Viên về giao thông đường bộ mà Việt Nam tham gia ký kết là thành viên, quy định
“Người điều khiển phương tiện cơ giới phải có GPLX; khoản 2 Điều 41 Công ước Viên, quy định: Quốc gia ký kết phải công nhận những lái xe sở hữu GPLX quốc tế phù hợp với quy định Công ước”. Đồng thời, theo khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định “Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo GPLX đối với người điều khiển xe cơ giới”.
“Những vấn đề quy định về GPLX, dự thảo Luật Trật tự, an toàn giao thông đường bộ phải nội luật hóa những nội dung mà Công ước Viên về giao thông đường bộ quy định, kế thừa Luật Giao thông đường bộ 2008” – thượng tá Minh nói.
Do đó, người dân khi điều khiển xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ phải mang theo GPLX theo quy định là bắt buộc.
Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên chuyên mục Phổ biến pháp luật của Xgame.

#Có #phải #mang #bằng #lái #khi #dữ #liệu #đã #có #trong #CCCD


  • Tổng hợp: Xgame
  • #Có #phải #mang #bằng #lái #khi #dữ #liệu #đã #có #trong #CCCD

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button