Xin học cho con như thế nào sau khi bỏ sổ hộ khẩu?

Thông tin thêm về Xin học cho con như thế nào sau khi bỏ sổ hộ khẩu?

Không còn sổ hộ khẩu giấy xin học cho con như nào?
Theo quy định tại Luật cư trú 2020 khi người dân đăng ký thay đổi thông tin trong hộ khẩu, công an sẽ cập nhật vào trong Cơ sở dữ liệu về cư trú và thu hồi sổ giấy. Như vậy không còn sổ hộ khẩu giấy thì người dân sẽ xin học cho con như thế nào? Sau đây là một số giải đáp của cơ quan chức năng về vấn đề này, mời các bạn cùng theo dõi.
Hàng loạt quy định về chuẩn trình độ giáo viên ngưng hiệu lực
Câu hỏi
Trước đây, xin nhập học cho học sinh cần sử dụng sổ hộ khẩu hay sổ tạm trú. Tuy nhiên, Luật Cư trú 2020 (có hiệu lực từ 1/7) quy định bỏ sổ hộ khẩu, sổ tạm trú. Khi công dân muốn thay đổi thông tin trong các sổ này, cảnh sát sẽ cập nhật thông tin vào cơ sở dữ liệu về cư trú và thu hồi sổ.
Vậy sau khi bỏ sổ hộ khẩu, việc đăng ký nhập học cho trẻ em như thế nào?
Bộ Công an trả lời:
Luật Cư trú 2020 quy định khi công dân nhập hộ khẩu mới vào các tỉnh, thành sẽ không cấp sổ hộ khẩu. Thông tin về đăng ký thường trú của người dân được cập nhật vào cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư.
Sau khi cập nhật thành công, cảnh sát quản lý hành chính sẽ cấp giấy thông báo kết quả giải quyết thủ tục đăng ký cư trú. Người dân có thể sử dụng giấy này để thực hiện một số giao dịch hành chính.
Khi đăng ký nhập học, phụ huynh có thể đề nghị nhà trường khai thác thông tin trên cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư. Nếu cơ sở giáo dục chưa đảm bảo việc khai thác thông tin thì người dân xuất trình giấy thông báo kết quả trên để xin học cho con.
Ngoài ra, phụ huynh chỉ cần xuất trình căn cước công dân gắn chip thay cho việc phải trình sổ hộ khẩu hoặc các loại giấy tờ khác. Người dân cũng có thể đăng ký trực tuyến qua cổng thông tin tuyển sinh của các sở giáo dục và đào tạo để đăng ký nhập học cho con.
Theo luật sư Đặng Văn Cường (Đoàn luật sư Hà Nội), Luật Cư trú 2020 chỉ nêu việc bỏ sổ hộ khẩu và sổ đăng ký tạm trú giấy. Còn những quy định khác trong việc đăng ký nhập học vẫn tuân thủ theo hướng dẫn của Bộ Giáo dục và Đào tạo.
Cụ thể, công dân có hộ khẩu ở đâu thì đăng ký nhập học trường công tại nơi đăng ký thường trú đó. Một số địa phương cho phép người đăng ký tạm trú được nhập học trường công. Đây là hình thức học trái tuyến.
Toàn bộ sổ hộ khẩu, sổ tạm trú không còn giá trị sử dụng từ 1/1/2023
Theo Khoản 3 Điều 38 của Luật Cư trú 2020, các mốc thời gian quan trọng đối với việc cấp và sử dụng sổ hộ khẩu, sổ tạm trú được quy định như sau:
– Từ ngày 1/7/2021: Thu hồi sổ hộ khẩu, sổ tạm trú trong các trường hợp có thay đổi thông tin; Không cấp mới sổ hộ khẩu, sổ tạm trú; Sổ hộ khẩu, sổ tạm trú đã được cấp vẫn được sử dụng; Trường hợp thông tin trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú khác với thông tin trong Cơ sở dữ liệu về cư trú thì sử dụng thông tin trong Cơ sở dữ liệu về cư trú.
– Từ ngày 1/1/2023: Toàn bộ sổ hộ khẩu, sổ tạm trú không còn giá trị sử dụng.
Như vậy, sổ hộ khẩu, sổ tạm trú đã được cấp vẫn được sử dụng và có giá trị như giấy tờ, tài liệu xác nhận về cư trú cho đến hết ngày 31/12/2022. Từ ngày 1/1/2023, toàn bộ sổ hộ khẩu, sổ tạm trú không còn giá trị sử dụng.
Trên đây là một số thông tin trả lời về câu hỏi xin học cho con như thế nào sau khi bỏ sổ hộ khẩu Xgame đã chia sẻ đến các bạn đọc. Trân trọng!
Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên chuyên mục Phổ biến pháp luật của Xgame.

#Xin #học #cho #con #như #thế #nào #sau #khi #bỏ #sổ #hộ #khẩu

Tôi không có hộ khẩu thì làm sao xin được cho con tôi?

Theo quy định của Luật Cư trú 2020, khi bạn đăng ký thay đổi thông tin hộ khẩu, cơ quan công an sẽ cập nhật thông tin vào cơ sở dữ liệu cư trú và bóc sổ giấy. Làm cách nào để xin học cho con tôi nếu tôi không có hồ sơ gia đình bằng giấy? Dưới đây là một số phản hồi từ các nhà chức trách về chủ đề này. theo tôi

  • Một loạt các hạn chế về trình độ giáo viên đã bị thu hồi

Câu hỏi

Trước đây, bạn phải sử dụng sổ đăng ký nhà hoặc sổ tạm trú để đăng ký nhập học cho sinh viên. Tuy nhiên, Luật Cư trú năm 2020 (có hiệu lực từ ngày 1/7) quy định việc bỏ sổ hộ khẩu và sổ tạm trú. Nếu người dân muốn thay đổi thông tin trong các sổ này, cơ quan công an sẽ cập nhật thông tin vào cơ sở dữ liệu cư trú và hủy sổ.

Vậy điều gì sẽ xảy ra với hồ sơ của con bạn sau khi bạn xóa hộ khẩu?

Bộ Công an trả lời:

Đạo luật Cư trú năm 2020 quy định rằng đăng ký nhà sẽ không được cấp nếu một công dân đăng ký nhà mới tại một tiểu bang hoặc thành phố. Thông tin đăng ký thường trú cho công dân được cập nhật vào Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư.

Sau khi gia hạn thành công, cơ quan công an hành chính sẽ thông báo kết quả giải quyết thủ tục đăng ký thường trú cho bạn. Mọi người có thể sử dụng giấy này để thực hiện một số giao dịch hành chính.

Khi đăng ký, phụ huynh có thể yêu cầu nhà trường sử dụng thông tin từ cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư. Nếu cơ sở vẫn không đảm bảo việc sử dụng thông tin, các cá nhân phải gửi thông báo kết quả trước đó và nộp đơn xin học cho con mình.

Ngoài ra, phụ huynh chỉ cần xuất trình thẻ căn cước công dân là có tiền boa thay vì xuất trình các loại giấy tờ như đăng ký nhà đất. Bạn cũng có thể đăng ký xét tuyển cho con bằng cách đăng ký trực tuyến từ Cổng thông tin tuyển sinh của Sở GD & ĐT.

Theo luật sư Đặng Văn Cường (Hội Luật gia Hà Nội), Luật Cư trú 2020 chỉ yêu cầu xóa hộ khẩu, tạm trú bằng giấy. Đăng ký Các thể lệ đăng ký khác vẫn thực hiện theo hướng dẫn của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

Cụ thể, công dân có hộ khẩu được đăng ký dự thi vào trường CAND có hộ khẩu thường trú. Ở một số khu vực, những người ghi danh tạm thời có thể theo học các trường công lập. Đây là một hình thức học offline.

Sau ngày 1 tháng 1 năm 2023, tất cả sổ hộ khẩu, sổ tạm trú sẽ hết giá trị.

Theo quy định tại Điều 38 khoản 3 Luật Cư trú 2020, các mốc thời gian quan trọng liên quan đến việc cấp và sử dụng sổ hộ khẩu, sổ tạm trú được quy định dưới đây.

– Đến ngày 01/7/2021: Hủy sổ hộ khẩu, sổ tạm trú khi bị điều chỉnh thông tin. Không cấp sổ hộ khẩu mới, sổ nhà tạm cư. Sổ hộ khẩu và sổ tạm trú đã cấp vẫn đang sử dụng. Nếu thông tin trong sổ đăng ký nhà ở hoặc cơ quan đăng ký nhà ở tạm thời khác với thông tin trong cơ sở dữ liệu nhà ở thì thông tin trong cơ sở dữ liệu nhà ở sẽ được sử dụng.

– Sau ngày 01/01/2023: Tất cả các sổ hộ khẩu, sổ tạm trú sẽ hết giá trị.

Vì vậy, sổ đăng ký nhà ở và sổ tạm trú đã được cấp sẽ tiếp tục được sử dụng và có giá trị làm hồ sơ, giấy tờ chứng minh cư trú cho đến hết tháng 12 năm 2022. Sau ngày 01 tháng 01 năm 2023, tất cả sổ nhà ở và sổ tạm trú sẽ là thương binh.

Trên đây là một số thông tin giải đáp thắc mắc xin học cho con sau khi xóa hồ sơ dữ liệu lớn hộ gia đình được chúng tôi chia sẻ đến bạn đọc. Cảm ơn!

Tham khảo thông tin hữu ích khác trong phần Tiết lộ pháp lý dữ liệu lớn.


Thông tin thêm về Xin học cho con như thế nào sau khi bỏ sổ hộ khẩu?

Không còn sổ hộ khẩu giấy xin học cho con như nào?
Theo quy định tại Luật cư trú 2020 khi người dân đăng ký thay đổi thông tin trong hộ khẩu, công an sẽ cập nhật vào trong Cơ sở dữ liệu về cư trú và thu hồi sổ giấy. Như vậy không còn sổ hộ khẩu giấy thì người dân sẽ xin học cho con như thế nào? Sau đây là một số giải đáp của cơ quan chức năng về vấn đề này, mời các bạn cùng theo dõi.
Hàng loạt quy định về chuẩn trình độ giáo viên ngưng hiệu lực
Câu hỏi
Trước đây, xin nhập học cho học sinh cần sử dụng sổ hộ khẩu hay sổ tạm trú. Tuy nhiên, Luật Cư trú 2020 (có hiệu lực từ 1/7) quy định bỏ sổ hộ khẩu, sổ tạm trú. Khi công dân muốn thay đổi thông tin trong các sổ này, cảnh sát sẽ cập nhật thông tin vào cơ sở dữ liệu về cư trú và thu hồi sổ.
Vậy sau khi bỏ sổ hộ khẩu, việc đăng ký nhập học cho trẻ em như thế nào?
Bộ Công an trả lời:
Luật Cư trú 2020 quy định khi công dân nhập hộ khẩu mới vào các tỉnh, thành sẽ không cấp sổ hộ khẩu. Thông tin về đăng ký thường trú của người dân được cập nhật vào cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư.
Sau khi cập nhật thành công, cảnh sát quản lý hành chính sẽ cấp giấy thông báo kết quả giải quyết thủ tục đăng ký cư trú. Người dân có thể sử dụng giấy này để thực hiện một số giao dịch hành chính.
Khi đăng ký nhập học, phụ huynh có thể đề nghị nhà trường khai thác thông tin trên cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư. Nếu cơ sở giáo dục chưa đảm bảo việc khai thác thông tin thì người dân xuất trình giấy thông báo kết quả trên để xin học cho con.
Ngoài ra, phụ huynh chỉ cần xuất trình căn cước công dân gắn chip thay cho việc phải trình sổ hộ khẩu hoặc các loại giấy tờ khác. Người dân cũng có thể đăng ký trực tuyến qua cổng thông tin tuyển sinh của các sở giáo dục và đào tạo để đăng ký nhập học cho con.
Theo luật sư Đặng Văn Cường (Đoàn luật sư Hà Nội), Luật Cư trú 2020 chỉ nêu việc bỏ sổ hộ khẩu và sổ đăng ký tạm trú giấy. Còn những quy định khác trong việc đăng ký nhập học vẫn tuân thủ theo hướng dẫn của Bộ Giáo dục và Đào tạo.
Cụ thể, công dân có hộ khẩu ở đâu thì đăng ký nhập học trường công tại nơi đăng ký thường trú đó. Một số địa phương cho phép người đăng ký tạm trú được nhập học trường công. Đây là hình thức học trái tuyến.
Toàn bộ sổ hộ khẩu, sổ tạm trú không còn giá trị sử dụng từ 1/1/2023
Theo Khoản 3 Điều 38 của Luật Cư trú 2020, các mốc thời gian quan trọng đối với việc cấp và sử dụng sổ hộ khẩu, sổ tạm trú được quy định như sau:
– Từ ngày 1/7/2021: Thu hồi sổ hộ khẩu, sổ tạm trú trong các trường hợp có thay đổi thông tin; Không cấp mới sổ hộ khẩu, sổ tạm trú; Sổ hộ khẩu, sổ tạm trú đã được cấp vẫn được sử dụng; Trường hợp thông tin trong sổ hộ khẩu, sổ tạm trú khác với thông tin trong Cơ sở dữ liệu về cư trú thì sử dụng thông tin trong Cơ sở dữ liệu về cư trú.
– Từ ngày 1/1/2023: Toàn bộ sổ hộ khẩu, sổ tạm trú không còn giá trị sử dụng.
Như vậy, sổ hộ khẩu, sổ tạm trú đã được cấp vẫn được sử dụng và có giá trị như giấy tờ, tài liệu xác nhận về cư trú cho đến hết ngày 31/12/2022. Từ ngày 1/1/2023, toàn bộ sổ hộ khẩu, sổ tạm trú không còn giá trị sử dụng.
Trên đây là một số thông tin trả lời về câu hỏi xin học cho con như thế nào sau khi bỏ sổ hộ khẩu Xgame đã chia sẻ đến các bạn đọc. Trân trọng!
Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên chuyên mục Phổ biến pháp luật của Xgame.

#Xin #học #cho #con #như #thế #nào #sau #khi #bỏ #sổ #hộ #khẩu


  • Tổng hợp: Xgame
  • #Xin #học #cho #con #như #thế #nào #sau #khi #bỏ #sổ #hộ #khẩu

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button